Author Topic: แนะนำตัว และ ขอความช่วยเหลือด้วยครับ  (Read 21831 times)

Offline ATTAPOL

• Amateur Racer
  • *
สวัสดีครับ ผม อั้มนะครับ ขอเป็นสมาชิกด้วยคน เห็นว่าเวปนี้ให้ความรู้ดีครับ ผมพิมพ์ไม่เก่ง พิมพ์ช้ามาก อาจไม่ค่อยได้ร่วมตอบกระทู้ แต่คงเข้ามาดูบ่อยๆ ไม่ว่ากันนะครับ

ผมมีปัญหาที่อยากขอความช่วยเหลือ อย่างด่วนเลยครับ ดังนี้ครับ

ปัจจุบันผมใช้รถ MINI COOPER R53  ปี 2003 เกียร์ CVT ครับ ตอนนี้มีปัญหาเรื่องเกียรครับ จอดมาเป็นเดือนแล้วครับ รถผมเป็นรถGreyครับ Milleniumเขาไม่รับซ่อม ถึงรับก็แพงมากครับ
เช็คราคาเกียร์แล้วอยู่ที่ 270000 ครับ(ไม่มีชุดซ่อม ต้องเปลี่ยนทั้งลูก) หาอู่นอกทำก็ไม่ได้เพราะไม่รู้จะไปหาอะไหล่ที่ไหน ตอนนี้กลุ้มใจมากๆ รถถจอดอยู่หน้าบ้าน เห็นทุกวัน แต่ขับไม่ได้ ...
ตอนนี้เลยคิดหาทางออกให้ตัวเองอยู่ ดังนี้ครับ

1.หาหัวตัด COOPER S เกียร์ AUTO มาใส่ ปัญหาอยู่ที่ว่า จะไปหาที่ไหน? มีคนแนะนำให้ไปดูที่เชียงกงบางนา แต่มันอยู่ตรงไหนครับ แล้วร้านไหนถึงจะดี ปรกติผมงานยุ่งมากๆ จะมีเวลาก็ดึกแล้วอ่ะครับ
 เลยยังมึนๆกับข้อนี้อยู่ครับ

2.วางเครื่อง ญี่ปุ่นไปเลย....อยากทำมาก..จะได้ตัดปัญหาเรื่องลุยน้ำไปด้วย(เครื่องมินิรุ่นนี้ เขาว่ามีปัญหาตอนลุยน้ำครับ) แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า...วางเครื่องอะไรดี...มีอู่ไหนฝีมือดีๆรับทำบ้างครับ...ผมว่ามันต้อง
  แปลงกันเยอะมากแน่ๆครับ...แล้วรถรุ่นนี้มันมีกล่องที่เขาว่ามันควบคุมทุกอย่างในรถ(ทุกอย่างเป็นไฟฟ้าหมด แม้แต่พวงมาลัย...) มีใครพอจะแนะนำอู่เก่งๆให้ผมได้ปรึกษาบ้างไหมครับ....

3. หาเกียร์เก่า(CVT)มาใส่...แต่ผมว่ามันน่าจะหายากกว่าหัวตัดหรือเปล่าครับ แล้วเราจะมั่นใจกับมันได้แค่ไหน ผมกลัวใช้ๆไปแล้วก็เจ๊งอีก...แล้วจะไปหาอะไหล่ได้ที่ไหนล่ะครับเนี่ย.....

4.เอารถไปให้ Millennium ซ่อมเลยครับ แต่งานนี้มี 400,000 แน่นอน เป็นข้อที่ผมไม่อยากเลือกเลยครับ...แต่ถ้ามันเนิ่นนานออกไป..อาจต้องเลือกครับ

ผมเรียงลำดับความชอบใจตามหัวข้อเลยครับ แต่มันมีปัญหาอย่างที่ได้บอกไปแล้ว ผมเล่นรถสมัยเด็กๆ ตอนนี้ห่างหายไปจากวงการไม่ต่ำกว่า 20 ปี เลยไม่รู้จักใคร ไม่รู้จักอู่ไหน เพราะเลิกเล่นรถแต่งไปนานมากครับ
ขับมันบ้านๆนี่เหละครับ ตอนนี้รู้จัก สนามเป้าศูนย์ล้อ อู่เดียว เพราะทำกันมาดึกดำบรรพ์ครับ...

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ หาก พี่น้อง ท่านใดมีข้อมูลที่พอจะช่วยเหลือผมได้.....รบกวนติดต่อผมตรงเลยก็ได้ครับ 089-778-5449 ยิงมาก็ได้ครับ เดี๋ยวผมโทรกลับเองครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าไว้เลยนะครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
โห ไอเดียในการแก้ปัญหาของคุณนั้นแรงเหลือเกิน แต่ผมไม่แนะนำเด็ดขาด

ก่อนอื่นผมขอทราบปัญหาครับว่ามันมีอาการอย่างไร เกียร์เสียแล้วหรือ วิ่งไม่กี่ปีเอง ช่างที่ไหนเขาว่าเกียร์เสีย และเสียส่วนใด ปกติจะมีชุดซ่อมเกียร์ขายกันครับ หรือจะเอาชุดใหญ่ที่เขาเรียกชุด Overhaul ก็ยังมีเลย

ถ้าอยากลงมือเอง แต่ต้องมีพื้นฐานภาษาอังกฤษบ้าง มีศัพท์ช่างบ้าง ก็หา Service Manual มาสักเล่ม ที่ USA ราวพันกว่าบาท มาไทยก็แถมให้อีกเท่าตัว แต่ไอ้เล่มนี้แหละคือคัมภีร์และตำราอย่างถูกต้อง จับโกหกช่าง จับคนขี้โม้ได้อีกเยอะเลย  :)

ร้านไหนไม่ซ่อมให้ก็ไม่ต้องไปง้อครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าไม่ใช่การซ่อม แต่เป็นการถอดเปลี่ยน ซึ่งไอ้แบบนี้มันหมูมากๆ

บ้านอยู่แถวไหนครับ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
ใจร้อนรน ทนไม่ไหว หาลิงมาให้ ร้านนี้พวกรถมินิเกรยมักไปซ่อมกันครับ

ลองพิจารณาดู ลองไปเยี่ยมชมอุ่เขาดูก่อน ถ้าไม่ถูกใจ จะหาให้ใหม่ครับ

แต่อย่าวางเครื่องญี่ปุ่นเลยนะ ขอร้องๆ

http://www.mini-workshop.com/
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
ขอบคุณมากครับที่ช่วยตอบปัญหาของผม..มินิเวอร์คช๊อปไปมาแล้วครับ ผมเซอร์วิสที่นี่อยู่ ...ตอนนี้น่ะครับ..จอดเกียร์พังอยู่ที่นั่นประมาณ3คัน...หาอะไหล่ไม่ได้ เท่าที่รู้..ผมเป็นคันที่4หรือ5นี่แหละครับ
...คืออย่างนี้ครับ..รถที่ผลิตปี2002-2003จะมีบางคันที่มีปัญหาเรื่องเกียร์CVT..ถ้าโชคดีก็ไม่เป็นไรยิ่งเป็นรถมิลเลนเนียม.เขาช่วยจ่ายเปลี่ยนเกียร์ใหม่ทั้งลูก..จ่ายแค่ 80000 เองครับ  ถ้าโชคร้ายอย่างผม...เดี้ยงครับ

...ตอนนี้คือเข้าเียร์แล้วสั่นสะท้านไปทั้งคัน ....เหยียบก็ไม่วิ่งเลย....ถึงวิ่งก็คลานไปอย่างช้าๆ...ไม่มีกำลังแม้แต่จะขึ้นจากร่องระบายน้ำ...เฮ้อ...มินิเวอร์คช๊อบก็จนปัญญา..สั่งอะไหล่ก็ไม่ได้ครับ..มิเลนเนียมบล๊อคไว้..เมืองนอกไม่มีที่ไหนส่งให้เลยครับ...ผมยังคิดว่าจะลองปรึกษากับ ส.ค.บ.ว่า มิลเลนเนียมทำโมโนโพลี่อย่างนี้ได้ด้วยหรือ...มันเหมือนเป็นการผูกขาดนะครับ...ถ้าผมเอารถผมเข้ามิลเลนเนียม...ผมต้องโดนชาร์ทก่อน 50000 บาท ย้ำครับ 50000 บาทผมไม่ได้พิมพ์ผิด...เป็นค่าชาร์ทเฉยๆ แล้วก็ไม่ได้ส่วนลดอะไรซักอย่าง....ซ่อมให้ครับ...แต่คิดราคาเต็ม....มึนครับ..มึน

การหาหัวตัด COOPER S มาใส่ ก็เป็นไอเดียของ..มินิเวอร์คช๊อบนั่นแหละครับ..เขาก็กำลังหาให้กับคันอื่นๆอยู่เหมือนกัน...แต่มันหายากครับ..เท่าที่รู้..ตอนนี้มีผู้โชคดีได้เกียร์เก่ามาซ่อมเสร็จไปแล้ว1คัน..ส่วนหัวตัด..เขายังบอกกับผมว่า..ถ้าหาได้..ช่วยหาเผื่อด้วยนะครับ

ผมลองไปให้ที่ A Auto service ที่เขารับซ่อมพวก Super car ช่วยดูให้ ..เขาก็ช่วยติดต่อและเช็คอะไหล่ ทั้งชุดซ่อม..เกียร์เก่า..เกียร์ใหม่..หาไม่ได้ครับ..หาได้ก็ไม่ส่ง...เพราะติดสัญญาอะไรทำนองนี้อ่ะครับ..สรุป..ทั้งสองที่ หมดค่าแรงรื้อ...ค่าน้ำมันเกียร์ไปเกือบหมื่นครับ

ตอนนี้ก็เลยเอาจอดไว้หน้าบ้านประชดชีวิตครับ...บ้านผมอยู่ลาดพร้าวครับ ซอย 112 ปากซอยก็..โชว์รูมมิเลนเนียม..เจ็บใจหนักเข้าไปอีก

ที่อยากเปลี่ยนเครื่องญี่ปุ่นก็เพราะว่า..พิจารณาดูแล้ว..ไอ้ข้ออื่นๆ..มันท่าจะยากครับ..แล้วมันท่าจะนานอีกด้วย...ผมมีรถอยู่3คัน..ตู้หนึ่ง..โฟร์วีลหนึ่ง..มินิหนึ่ง...ใช้ทั้งออฟฟิส และส่วนตัว เวลางานชุกๆมันยังแทบจะใช้ไม่พอ..ตอนนี้เหลือ2คันแทบจะแย่งกันใช้...แล้วงานดันมาชุกเอาช่วงนี้อีกครับ..ปรกติผมกับแฟนจะแยกกันไปรับงาน..เขาใช้มินิ..ผมใช้โฟร์วีล..ตู้ออฟฟิสใช้...ตอนนี้ถ้าผมเอาโฟร์วีลไป..แฟนต้องนั่งTaxi..บางวันไปหลายๆที่
ค่าTaxiเป็นพันครับ..ค่าใช้จ่ายมันเพิ่มขึ้นมาก..ในขณะเดียวกันก็ต้องผ่อนรถด้วย..เครียดครับ...เลยมองว่า..อยากให้จบเร็ว..มีรถใช้..ค่าใช้จ่ายไม่เพิ่มมาก..เลยคิดถึงเครื่องญี่ปุ่นน่ะครับ

มินิคันนี้ รักมากครับ..กะว่าจะไม่ขาย..เก็บไว้ให้ลูกชายใช้ต่อเลยครับ...ตอนนี้15แล้วครับลูกชายผม

ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือครับและหวังในความช่วยเหลือต่อๆไปอีกด้วยครับ..ต้องรบกวนนะครับ..ตอนนี้มืด18ด้านแล้วมั้งครับ

ป.ล.   คิดอยากจะหารถเล็กๆไว้สำรองสักคันน่ะครับ..มองไว้ก็มี Honda Jazz ตัวใหม่ Protonรุ่นอะไรไม่รู้ ตัวเล็กครับ แล้วก็ Chev AVIO อันไหนดีครับ..อยากได้แบบ ผ่อนถูกๆ..ยาวๆ..คุณภาพดีพอควรครับ

ไปหาท่านเจ้าสำนักมาแล้วยังช่วยไม่ได้ หากจะเอาหัวตัดจริงๆ ผมจะสั่งเข้ามาให้ครับ

Plan A
กำลังให้พรรคพวกเช็คว่ามีของไหม และราคาสักเท่าไหร่ เขาว่าขอสัก 1 สัปดาห์ คืบหน้าอย่างไร ผมจะมาแจ้งข่าวให้ทราบอีกทีครับผม

Plan B
กรณีนี้คือที่สุดของที่สุด นั้นคือวางเครื่องใหม่ (เกียร์ใหม่ด้วย) หากเป็นผม ก็คงจะมองพวกตระกูลฮอนด้านะ เพราะมันแรงดี ของแต่งเยอะดี
- วัดมิติในห้องเครื่องได้เลยครับว่ากว้าง ยาว สูง สักแค่ไหน (เผื่อพวกท่อทางเดินอากาศด้วย) ใจผมว่า B16A ก็แรงแล้วนะ

• *
ขอบคุณมากครับที่เป็นธุระให้ผม..ผมดีใจจริงๆครับ..ยังไงจะรอฟังข่าวนะครับ..ขอบคุณมากๆครับ

Offline Gong Runduce

• Sr. Member Professional Driver
  • สวยเรียบ GDB Applide-F
ผมว่าจะไปว่าทาง Millenium ก็ไม่ได้หรอกครับ

ถ้าเค้าเกิดเค้าขึ้นเป็น Authorized Dealer เนี่ย

ทุกอย่างจบเลยนะครับ เพราะเป็นตัวแทนเดียวประเทศ

ส่วนเจ้าอื่นๆเป็น Reseller ไป... เพราะฉะนั้น

Grey ที่นำรถเข้ามาเองเค้าไม่ service ให้นั่นไม่ใช่ความผิดของเค้า

ลองคิดอีกมุมครับ ถ้าสมมติเราเป็น Dealer เจ้าเดียวของสินค้าสักอย่าง

แล้วมีคนหิ้วของมาเมืองไทยขายกันเกลื่อนพอเสียแล้วเอามาให้ซ่อม

ผมว่าก็ต้องมีตะขิด ตะขวงใจบ้างละครับ อ้าวไม่ได้ซื้อที่นี่ แล้วเอามาให้ซ่อมทำไม

ไม่ไปซ่อมที่ ที่ซื้อมาละ...

ผมไม่ได้ปกป้อง millenium นะครับเพราะผมไม่รู้ว่าเค้าเป็น Dealer เจ้าเดียวรึเปล่า

ที่พูดมาแค่ในกรณีว่าเค้าเป็นครับ  :)

ส่วนปัญหาที่เกิดขึ้น ผมว่าใจเย็นๆครับ อย่ารีบร้อนแก้ปัญหา ค่อยหาเครื่องของมันไปก่อนดีกว่า

จับพลัดจับผลูเกิดได้เครื่อง Cooper S ของ R56 คงวิ่งกันได้จิ๊ดใจสนุกสนานหรือฟลุ๊คหนักได้ S GP  :o

ส่วนถ้าเครื่องญี่ปุ่นนี่นึกไม่ออกเลยครับว่าจะจับอะไรยัดลงไปได้บ้าง ชั่วโมงนี้ถ้ารถขับหน้า

คงต้องยกให้เครื่อง Honda จิงๆ แต่ราคาก็หูตูบหางตกเหมือนกัน ยิ่งถ้าบล๊อค K นี่ 6 หลักเลยครับ

ยังไงก็เอาใจช่วยครับ ขอให้ได้รถกลับมาไวๆ มีรถแต่จอดเฉยๆผมว่ามันก็รู้สึกแปลกอยู่แหล่ะ

ดีนะครับมาถามถูกเวป เลยได้คนพอช่วยเป็นธุระให้ได้...

แจ้งความคืบหน้าครับ

Plan A

วันนี้สอบถามพรรคพวกที่ญี่ปุ่นให้ เขาว่าขอเวลาเช็คสินค้า คุณอั้มอยากได้ MT หรือ AT ครับ และถ้ามีตัวใหม่คือ R56 เลยจะเอาไหมครับ

• *
AT ครับ ส่วนR56 เนี่ย ผมไม่แน่ใจว่าจะยัดลงหรือเปล่า เดี๋ยวพรุ่งนี้จะโทรปรึกษาคุณเล็ก ที่มินิเวอร์คช๊อปก่อนนะครับ แล้วจะรีบมาแจ้งครับ

แต่ที่สำคัญนะครับหัวตัด ต้องมีกุญแจมาด้วย อันนี้คุณเล็กเขาย้ำมาครับ ไม่มีกุญแจก็ใช้ไม่ได้เลยครับ แล้วก็ควรจะหาของCooper S เลยครับเพราะเป็นเกียร์ออโต้ธรรมดา

ซ่อมง่าย หาอะไหล่ง่ายกว่า CVT ครับ(ในกรณีที่อาจมีปัญหาอีก)

รบกวนอีกเรื่องครับ ...พรุ่งนี้ว่าจะไปดูแคมเปญที่มอเตอร์โชว์..กะว่าจะหาคันเล็กๆมาแก้ขัดไปก่อน...เอาแบบผ่อนน้อยๆ..นานๆ...เล็งไว้ระหว่าง TOYOTA YARIS กับ HONDA JAZZ ตัวใหม่

คุณO'Pern ว่าตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ...ยังไม่แน่ใจว่าถ้ามินิวิ่งได้แล้วจะขายรึเปล่า...หรืออาจจะเก็บไว้ใช้ไปเรื่อยๆ(ตอนนี้ก็ผ่อนกันหูตูบอยู่แล้วครับ)แต่มันจำเป็นครับ ค่าแท๊กซี่วันละเกือบพันบางวันก็เกิน

เก็บมาผ่อนรถดีกว่าครับ..คำนวนดูแล้ว ประหยัดกว่าเยอะครับ...คงยังไม่จองพรุ่งนี้หรอกครับ กะไปเอาข้อมูลก่อน..ถ้ามีอะไรน่าสนใจเดี๋ยววันอาทิตย์ค่อยว่ากัน...ขอความเห็นด้วยนะครับ..ขอบคุณมากครับ

mini มันมีเกียร์ออโตสองแบบหรือครับ คุณอั้มต้องการเอาเฉพาะรุ่น Cooper S เท่านั้น ถูกต้องไหมครับ

เรื่องรถ City car

ตัวเลือกทั้งสองคันเป็นสไตล์ผู้หญิงทั้งคู่เลย แต่ Jazz อาจดูผู้หญิงน้อยกว่านิด เพราะมันตัวใหญ่กว่า
- ผมเลือก Jazz เพราะสวยกว่า (ทรรศนะส่วนตัว) แมนกว่า (นิดเดียว) ใหญ่กว่า (เยอะมาก) อเนกประสงค์กว่า (มากๆ ) เผลอๆ อาจได้ประหยัดกว่าอีกเป็นของแถมครับ

• *
ถูกต้องครับ Cooper เป็น CVT ครับ ส่วน Cooper S เป็น แบบธรรมดาครับ แต่อาจจะมี Paddle Shift ด้วยแล้วแต่Optionครับ(เอา Cooper S ครับ หัวตัดนะครับแต่ถ้าไม่ได้จริงๆเอาแต่เกียร์CVTเก่าก็ได้ครับ)

.....ส่วนเรื่องCity Car....นั่นแหละครับแผนชั่วของผม..ต่อไปผมจะได้ใช้มินิคนเดียว...ไม่ต้องมาแย่งผมอีก...ฮ่า..ฮ่า...

วันนี้ไปดูมาแล้วครับ คงพึงใจที่Jazz นั่นแหละครับ คันอื่นเทียบกันไม่ได้เลย...แต่ได้รถปลายพฤษภา..ช้าเกินการณ์...เดี๋ยวแผนชั่วจะไม่สัมฤทธิ์ผล...

เลยยังไม่ตกลงใจกับใครครับ ..กลับมานั่งกุมกบาลเล่นสักวันก่อน....เดี๋ยววันอาทิตย์ค่อยว่ากันครับ......

• *
สุขสันต์วันปีใหม่ไทยกันนะครับ ทุกๆท่านในบอร์ด.....อากาศร้อนๆ..ก็ขอให้ใจเย็นๆเหมือนน้ำที่ท่านทั้งหลายโดนสาดมานะครับ(น้ำแข็งไม่เอานะครับ)

• *
คุณเปิ้ลครับ......พอจะมีข่าวดีบ้างไหมครับ...รอฟังข่าวอยู่นะครับ..ขอบคุณครับ

ข่าวดี
- ผมจะเอามาให้คุณทั้งคันเลย แบบขับไปได้เลย เพราะกลัวรื้อแล้วไม่ถูกใจ ตัดแล้วเสียของ

ข่าวร้าย
- ยังหารถไม่ได้เลย เว้นเสียแต่ว่าจะสู้ราคา จะไปซื้อรถมือสองมาให้เลย

ราว 4 แสนบาท + - ครับ ยกคันแบบขับได้เลย

Offline Gong Runduce

• Sr. Member Professional Driver
  • สวยเรียบ GDB Applide-F
เย๊ยยยยย มาทั้งคันกันเลย... สับของกลายเป็น Cooper S ทั้งคันเลย

ยังกะ อิม สับของเป็นตัว STi