Author Topic: ผมคิดอยากทำอู่รถกับเขาบ้างแล้วสิ  (Read 21321 times)

Offline kkpoke

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
เปิดอู่ต้องใจรัก ให้ลูกน้องทำต้องตรวจสอบก่อนส่งรถ คราบสกปรก กับรอยขูดขีดห้ามมีเด็ดขาด แม้แต่ขนแมว ก่อนรับรถเข้าอู่ต้องตรวจสอบและแจ้งเจ้าของรถทราบกอนลงมือทำ ขอเบอร์โทรเพื่อพบปัญหามากกว่าที่รับแจ้งซ่อมเอาไว้ ศึกษากฎหมายที่เกี่ยวข้องกับการเปิดก่อน แล้วขออนุญาตให้ครบก่อนเปิด สั่งของเองได้ราคาที่ไม่โหดเกินไปสำหรับลูกค้าเวลาปิดยอด ขอช่วยด้วยคนแต่ทำได้แค่ชี้นิ้ว กับแนะนำนะตอนนี้ ก้มมากๆตาลาย เมื่อวานไปเห็นคนญี่ปุ่นในเมืองไทยตั้งโปรแกรมใหม่ให้รถมา ทำเหมือนน้องคนหนึ่งที่เป็นคนไทยเลย แต่ไม่ได้ติดต่อกันนานมากแล้ว ชื่อหมู เจ้าของรถเค้าติดชุด arc by hks ช่างติดเสร็จ ญี่ป้างเซ็ท มีสายเข้ารถมาสองเส้น 1 co senZer 2 จับสัญญานพัล แค่นั้น ราคาติดตั้ง 150000 บาท ความเร็ว250 ไปได้อีก แค่ไหนไม่รู้ เพราะไปลองบนมอเตอร์เวย์ เห็นเจ้าของคุย ขับ 4 ล้อนะ มายืนคิดดู ของเรา sr เดิม100 %  ได้235 ยังเหลือ ขับ2 ล้อหลัง ลองที่เดียวกันแต่ยังไม่เปิดใช้งาน คิดไปคิดมาอืม ได้คุณค่าทางใจ ถอดแอร์โฟรทิ้งด้วยนะ กำลังคิดว่าถ้าไอ้ที่ติดเข้าไปเจอหนูเข้าแล้วจะเดินทางต่อกันยังไงเท่านั้นแหละ เปิดซิจะได้จัดเซ็ทโมให้ แต่ต้องทดสอบฝีไม้ลายมือก่อนจะทำให้นะ  ดีครับเปิ้น
knock..out

Offline gg61

• Amateur Racer
  • *
[td]ตอนนั้นเปลี่ยนเพลาขับเอง ลงทุนซื้อ บล็อกขัน คิงโทนี่ ด้ามกับลูกบล้อก 800 บาท [/td]
800 ทั้ง ชุด เหรอครับ ใช่ ก็ถูกมากๆ

• *
ตอนนั้นเปลี่ยนเพลาขับเอง ลงทุนซื้อ บล็อกขัน คิงโทนี่ ด้ามกับลูกบล้อก 800 บาท
800 ทั้ง ชุด เหรอครับ ใช่ ก็ถูกมากๆ

• *
ตอนนี้ผมอยาก จะเปลี่ยนยางหุ้มเพลาขับเองครับ
อี30 มันยุ่งยากมากไหมครับ

@@@LA-ES2

• Guest
ผมอยากให้มีช่างคอยบอกด้วยว่าทำยังไง สำหรับคนที่ไม่มีความรู้แต่อยากเรียนรู้อ่าคับจาดีมากถ้ามีเปิดอย่างงี้ขึ้นคับ ;D

Offline JZGE

• *
  • Bangkok Drag Staff
สวัสดีครับพี่ โอเปิล  ผมเห็นพี่มาตั้งแต่พี่จัด ออโต้ครอส ที่หลังซีคอนแล้วครับ

ผมเองก็เกี่ยวๆอยู่กับพี่เหมือนกัน  แต่ไม่เคยคุยกันเลยครับ

ถ้าจำไม่ผิด เจอที่ บ้านหม่อมตุ้ย  ครั้งนึง และที่ Power Lap ครั้งนึง

ไม่แน่ใจนะครับ  ผมทำนาฬิกา อยู่กับแมน ด้วยครับ  

พี่นี่ช่างหาอะไรดีๆให้วงการรถยนต์จริงๆเลยนะครับ

เดี๋ยวพอเข้าที่เข้าทาง คนอื่นก็มาชุบมือเปิปไปอีกหรอกครับพี่

ผมขอเอี่ยวเรื่องนี้ด้วยได้ไหมครับ   พอดีกะลังทำรถวิ่ง แดร็กอยู่อ่ะครับ

แต่เบื่ออู่ที่ทำอยู่ครับ   งานไม่ได้อย่างที่ต้องการครับ  อยากทำเองมากกว่า

และอาจจะให้แมนไปแจมด้วย  เกี่ยวกับ ด้าน อีเลคทรอนิคครับ

ยังไงผมขออนุญาติขอเบอร์พี่ จากแมน โทรไปคุยด้วยหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
« Last Edit: April 24, 2005, 04:07:12 pm by JZGE »
Good Old Car Racing Club  คลับสำหรับคนเล่นรถเก่าคลิ๊ก>>   http://rcweb.net/forums/?board=29

ติดต่อที่นี่(ไม่เอาไวรัส) >>> jzge141@gmail.com

วันนี้คุณพูดคำว่า ไม่เป็นไร หรือยังครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เอ๊ะ JZGE ท่านคือใครกันนี่ สงสัยว่าถ้าเห็นหน้าผมคงรู้จักแน่เลย แม้อาจไม่รู้จักชื่อ แค่ก็ต้องคุ้นตากันบ้างล่ะน่า

หูยย ถ้าได้เจ้าแมนมาช่วยจริงก็ดีน่ะสิ เชื่อไหมว่าผมเห็นหนุ่มน้อยคนนี้มาตั้งแต่เขาเริ่มเข้าวงการมาเลยนะ จนตอนนี้ได้ดิบได้ดี การงานมั่นคง ฝึกปรือฝีมือได้พัฒนาไปเยอะมากๆ
- แต่งานหลักเขาเยอะอยู่แล้ว มาช่วยผม ก็คงได้แค่มาแจมบ้างแบบพี่น้อง มาบ่อยๆ ก็คงไม่สะดวกน่ะสิ

เรื่องขโมยไอเดียนี้ผมโดนมาเยอะ แรกๆ ไม่ชิน แต่ตอนนี้ชินแล้ว อิอิ ขโมยไปก็คิดใหม่ได้ครับ แถมความคิดใหม่ๆ มันยังจะเจ๋งกว่าเก่าอีกเยอะเลยด้วยซ้ำไป ใครเอาอันเก่าไปทำ ถ้าทำไม่เต็มระบบ มันก็จะสานต่อยาก เพราะเขาอาจมองฉากต่อเนื่องของสิ่งนั้นๆ ไม่ออก

หากอยากพูดคุยสามารถขอเบอร์จากแมนได้เลย ยินดีหารือทุกเรื่องครับ

« Last Edit: April 24, 2005, 04:59:56 pm by O'Pern »
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
พี่คงจำผมไม่ได้หรอกครับ...........ตอน ออโต้ครอส  ผมยังไปช่วยตั้งกรวย  โรยแป้ง  อยู่เลยครับ

แต่ว่าผมไม่ค่อยHappy  กับ Gymkana เท่าไร เลยเลิกๆไป  แต่ก็แจมแบบเป็น กรรมการ บ้าง

ถ้าเค้าขอมา   ส่วนตัวชอบ Drag ครับพี่ ไม่เคยทิ้งเลย  นี่กำลัง ทำรถอยู่ครับ

แล้วผมจะโทรไปคุยด้วยนะครับ  (จิงๆแล้วผมแอบอ่านนานแล้วสติกเก้อร์เวบยังติดหน้าบ้านเลยครับ)

ขอบคุณครับ  

« Last Edit: April 24, 2005, 06:05:26 pm by JZGE »
Good Old Car Racing Club  คลับสำหรับคนเล่นรถเก่าคลิ๊ก>>   http://rcweb.net/forums/?board=29

ติดต่อที่นี่(ไม่เอาไวรัส) >>> jzge141@gmail.com

วันนี้คุณพูดคำว่า ไม่เป็นไร หรือยังครับ

• *
อ่อ............ลืมบอกไป..........ผมเคยเจอพี่ในห้องรัชดาด้วยครับ

แต่นานแล้วมั้ง
:D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
โห นี้สิตัวจริงยุคบุกเบิก เห็นว่าเคยเจอผมที่รัชดาด้วย (รัชานี้คือพันทิพย์นะครับ ไม่ใช่ถนนรัชดา หึหึ)

แต่ผมไม่ได้ไปรัชดานานมากละ ยุคหลังๆ นี้รุ่นใหม่ไฟแรงเยอะ เจอสวนมาแบบไม่ไว้หน้า เล่นเอาคนเก่าๆ กับบรรยากาศนุ่มๆ หายไปเยอะ คนเก่าๆ ทะยอยหนีกันเยอะครับ แต่คนชอบและยังอยู่ก็มีมาก อันนี้ไม่ว่ากัน

อ้อ มีคนใช้นิคเนม "ธนูไฟ" ที่รัชดาด้วยนะ แต่ไม่ใช่ผมล่ะ

เออ ที่บอกเจอผมที่ห้องรัชดาน่ะ เจอตัวจริง หรือว่าเจอผมโพสครับ ผมไปมีทติ้งรัชดาอยู่หนเดียวเองที่จัดเมืองทอง นอกนั้นไปบ้านอาหมูครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
ใช่ครับพี่ตอนนี้ในห้องนั้นไม่ค่อยน่าคุยด้วยเท่าไรแล้ว   มีแต่พวกหัวดื้อ  แล้วบางทีไปแบบข้างๆคูๆ

ผมเองก็เคยโดนด่าเหมือนกันครับ   เดี๋ยวนี้อ่านอย่างเดียว นานๆแจมทีนึง

อ้อ....พรุ่งนี้ผมนัดแมนไปเตร่ๆบ้านหม้อกันครับ  หาอาหารสมองทานเล่นนิดหน่อยครับ

Ton ไม่ได้ล็อค อิน

• Guest
ตอนนี้ก็ทํากันอยู่ครับพี่ กะน้องแล้วก้เพื่อนๆ อีก2-3คน  ทําเท่าที่ทําได้ พวกเปิดฝาสูบ เช็คสายไฟซ่อมบํารุงช่วงล่าง  ทุกอย่าง ตอนนี้ขาดอย่างเดียว ไม่มี ลอกยกเครื่อง ฮอยซ์ มีแต่พวกแม่แรง  ตัว ใหญ่  ค่อยๆทยอย ซื้อ ของไปเรื่อยๆ ครับ สนุกดีเหมือนกันทํารถเอง พวกร้านช่วงล่างไม่ได้กินเงินเราแน่ๆ ที่แน่ๆไม่ต้องเสียค่าแรงให้ 55555+  แต่ ติดปัญหาแค่อย่างเดียว ครับตอนนี้ พวกผมทํางานตอนกลางวัน ถ้าจะเริ่มทํารถ ก็คือเริ่มตั้งแต่ 6โมงเย็น ไปถึง6โมงเช้า มันติดตรงที่ว่า แถวๆ นี้บ้านคนเพียบเลย เคยโดน ข้างบ้านโทรไปแจ้งตํารวจ ด้วยซําเซ็ง เลย ก็พยามทําอะไรให้เงียบที่สุดแล้ว ก็ยังโดน ถ้ายังไงพี่จะเปิดจริง ผมก็จะสมัครเป็นลูกมือละกัน นะครับ มีประสบการณ์นิดๆหน่อยครับ  ;D  

mhea31

• Guest
เปิดเร็วๆนะคับ ผมชอบล้างรถเองมาก แต่ที่บ้านรถเข้าไม่ถึง นานๆจะได้เอาไปล้างบ้านแฟนสักที(ปกติล้างที่ปั้มสัปดาห์ละครั้งสองครั้ง)
ฝันไว้ว่าอยากเปิดร้านล้างรถเล็กๆเป็นของตัวเองเหมือนกัน กำลังเร่งทำงานเก็บเงินอยู่ อ่านทีแรกนึกอยากลงหุ้นด้วยเล็กๆในส่วนล้างรถ(ถ้าพี่อนุญาต) แต่คงไม่ได้ ติดขัดทั้งเงินทั้งเวลา(ผมทำงานประจำที่ยุ่งมากๆอยู่เพื่อเก็บเงินนี่ล่ะ)
ยังไงขออวยพรให้พี่ได้เปิดอู่นี้สมใจนะคับ ผมอยู่ใกล้ๆบ้านพี่แล้วจะไปอุดหนุนบ่อยๆ
ปล. ถึงพี่ไม่รู้จักผม แต่ผมรู้จักพี่ [-_-"]

Offline Godzela

• *
  • Godzela น่ารัก+++
ลุยเลยพี่ ผมเชียร์เต็มที่  ;D  ;D  ;D

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
ดีครับพี่ idea เยี่ยมมาก ผมเองก็อยากทำเอง โดยมีคนสอนให้แบบที่พี่เปิ้นว่าเนี่ยแหละครับ ค่าเช่าสถานที่ ก็เหมือนกับเป็นค่าวิชาความรู้ครับ แค่ได้ทำในสิ่งที่เราชอบ และสบายใจ ไม่ต้องไปกลัวช่างมั่วทำรถเรา แค่นี้ก็คุ้มแล้วครับพี่