Author Topic: น่าเกลียดไหมครับ  (Read 12647 times)

Offline tstcbbep

• Amateur Racer
  • *
น่าเกลียดไหมครับ
« on: August 24, 2007, 11:15:12 pm »
เวลาที่เราเอารถไปซ่อมแล้วไปยืนดูเค้าซ่อมแล้วก็ถามโน่นถามนี่เป็นสิ่งที่ควรทำหรือไม่ครับ ?

Offline iamtul

• Authentic Drifter
  • G'Day Mate
Re: น่าเกลียดไหมครับ
« Reply #1 on: August 25, 2007, 04:28:17 pm »
สำหรับผม ผมว่าไม่น่าเกลียดนะ รถเรา ตังเรา เราก็น่าจะมีสิทธิ์ที่จะดูใช่ไหม แต่ (อันนี้มุมมองผมเองนะ) ต้องประกอบกับ

ถ้าคุณเอารถเข้าศูนย์ ถ้าต้องการเข้าไปดู ก็น่าจะบอกทางService adviser (Front man) หรือคนที่คุณเข้าไปแจ้งซ่อมนั่นแหละ ว่าจะขอเข้าไปดู เพราะเนื่องมาจากในนั้นมันไม่ใช่รถคุณคนเดียวครับ มันมีรถคนอื่นๆ และอุปกรณ์ในศูนย์ราคาหลายตังอยู่ในนั้น ซึ่งมันเป็นความรับผิดชอบของศูนย์เต็มๆถ้ามีอะไรหาย หรือเจ๊งขึ้นมา(แค่ระวังลูกน้องขโมยเองก็เหนื่อยแล้วครับ) ตามหลักการแล้วเค้าต้องให้คุณเข้าไปดูครับ แต่คงต้องมีคนเข้าไปกับคุณด้วย  ผมว่ากรณีอู่ทั่วๆไปก็ประมาณนั้นครับคือควรบอกเค้าก่อนนั่นแหละ

เมื่อได้เข้าไปแล้วก็ควรถามสิ่งที่สงสัยสั้นๆ กระชับ(เพราะเค้าต้องทำงานให้คุณและลูกค้าอื่นๆต่อ)รวมถึงบอกอาการเกี่ยวเนื่องเผื่อมันเป็นประโยชน์กับการซ่อมครับ เป็นหน้าที่ที่เค้าต้องตอบคุณอยู่แล้วครับ

พอคุยเป็นที่รู้เรื่องแล้ว ถ้าอยากยืนดูต่อก็บอกเค้านิดนึง แล้วหามุมที่มันไม่เกะกะเค้ายืนดู ก็ไม่น่าเป็นปัญหาอะไรครับ(ระวังเปื้อนหน่อยแล้วกันครับ)

ถ้ามีคำถาม หรือคิดว่าที่ช่างว่ามันไม่น่าใช่ ก็ควรหาวิธีแย้งที่เหมาสม มีศิลปะนิ๊ดดด อย่าทะลุกลางปล้อง หรือ พูดข่มเค้าประมาณว่ากูแน่ ช่างเค้าก็มีEgoนิดๆทุกคนแหละครับ ไม่งั้นเผลอๆมีอาการแถม หรือมีของที่ไม่ควรมีในรถแถมครับ แต่ถ้าดูว่าไม่ไหวเว้ย อันนี้น่าคุยกับหัวหน้าช่าง หรือคนรับรถอีกทางก็ดีครับ ในกรณีแบบไม่ใช่แล้วแหละ

ฝอยไปตั้งเยอะ เอาเป็นว่าสรุปๆก็คือ ควรดูครับ ถ้าเราสงสัย หรืออยากรู้ รถเรา ตังเราครับ เผลอๆเป็นการช่วยช่างเค้าอีกแรงครับ แต่ควรบอกเค้านิดนึง แล้วอย่ากวนตอนเค้าซ่อมเดี๋ยวมันจะไม่เสร็จซะ แต่ถ้ามีอะไรอยากรู้ก็น่าถามครับ เป็นความรู้เพิ่มเติม

ตัวผมเองเวลาเอารถไปทำก็ชอบกำกับการแสดงเองส่งนใหญ่ครับ เถียงแพ้ช่างบ้างชนะบ้าง เพิ่มเติมความรู้ไปครับ

;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #2 on: August 25, 2007, 08:35:13 pm »
 ควรดูครับ

ผมเอารถไปทำอะไรแล้วแต่จะไปยืนดูจนช่างเค้ารำคาญล่ะครับ  บ้างครั้งเราอยู่บ้านไม่เคยมุดลงไปดูใต้ท้องรถเลย ( ใครมันจะนั่งยกรถมุดเข้าไปบ่อยๆ )

เวลาที่เอาไปถ่ายน้ำมันเครื่องผมก็จะขอเค้าลงไปเดินดูใต้รถ ถือโอกาศดูลูกยาง ดูโน้นดูนี้ไปเรื่อย จะได้รู้ว่าอะไรคือการเสียตังครั้งต่อไป

ถ้าหน้าทนทานแบบผมก็จะถามช่างด้วยครับ ถามไปเรื่อย  ;D

• *
« Reply #3 on: August 25, 2007, 11:45:10 pm »
ผมเอาเข้าอู่อ่ะครับ ช่างเค้าแบบว่า ถามไรแทบจะไม่ตอบเลย เนี่ยครับได้รถมาแล้วเปิดฝากระโปรงดูเห็นสภาพที่อู่นี้เค้าทำให้แล้วเศร้าครับ พี่แกรื้อแล้วใส่กลับซะมั่วเลย สายโน่นสายที่แทบจะผูกปมกันอยู่แล้วน่ะครับ พอเอาไปขับปรากฎว่าน้ำไม่เข้าหม้อต้มครับ(ใช้แก๊สน่ะครับ) แต่กว่าผมจะรู้ก็ไปซะไกลแล้ว เลยแวะให้ช่างที่ติดแก๊สให้เค้าดูให้น่ะครับ(บังเอิญว่ากำลังจะไปแถวนั้นพอดี)เลยแวะให้เค้าช่วยดูให้ เค้าก็ไล่พวกท่อให้น้ำให้ใหม่หมดเลย ปรากฎว่าไอ้ท่อน้ำเข้าหม้อต้มน่ะครับ ไอ้กาวดำๆน่ะครับ อุดตันเต็มท่อเลย แล้วพอเอาออกหม้อต้มก็ไม่ร้อนอยู่ดี เค้าเลยต้องรื้อแล้วไล่ใส่ให้ใหม่ รอไปอีกวันนึงครับ เซ็งเลยครับ ทำให้อดไปกินน้ำเก๊กฮวยใส่โซดากับเพื่อนๆเลย

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
« Reply #4 on: August 27, 2007, 10:50:07 pm »
Sometime I ask queations but I always look.  Here is US is difficult because everybody sue happy.  So most of the shop don't even let you look.  One time I saw a sign said

Looking = Free
Ask questions = $20 extra
Tell Mechanic what to do = $50 extra
Take it apart and can't put it back and want us to fix it = double $$
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #5 on: August 28, 2007, 04:43:21 pm »
ในบ้านเรานั้น ค่อนข้างเป็นเรื่องปกติที่เจ้าของรถจะยืนดูรถตัวเองขณะที่ช่างกำลังซ่อม แต่ส่วนมากจะทิ้งรถไว้ให้ซ่อมแล้วชิ่งไปนั่งจิบน้ำขิงในห้องแอรืเย็นๆที่อื่นมากกว่า เพราะอู่ซ่อมรถบ้านเรานั้นจะมาตราฐานเดียวกันคือ ดำ เขรอะ หึ่ง และเต็มไปด้วยเศษชิ้นส่วนอะไหล่วางเต็มพื้นให้เดินเตะจนเล็บหัวแม่เท้าหลุดเล่นประจำ ยิ่งถ้ามีแฟนสาวมาด้วยยิ่งต้องรีบชิ่ง ไม่งั้นจะเกิดอาการ"ตุ่ย"ได้ ;D

แต่ก้อยังมีอีกหลายๆคน(รวมทั้งผม ;D) ที่ชอบยืนแกร่วคอยดูเวลาเอารถไปเข้าอู่ (มักจะเป็นรถคนอื่น เพราะรถตัวเองจะซ่อมเอง เพราะไม่มีอู่ไหนเขาอยากทำให้....รู้มากเกิน) ทำนองว่า"ไปยืนคุม" หลายๆอู่ไม่ว่า อยากยืนดูเหม็นๆก้อดูไปดิ แต่บางอู่ช่างอาจจะเกิดอาการรำคาญนิดๆหรือรำคาญจนออกนอกหน้า ต้องดูโหงวเฮ้งขอช่างซะก่อนว่าช่างนั้นมนุษย์สัมพันธ์ดีหรือแย่ขนาดไหน ถ้าเจอช่างชอบจ้อ ทำไปคุยไปด้วยก้อโอเค ดูได้ ถามได้ คุยได้ แต่บางทีคุยติดลมมากๆงานจะช้าลง เผลอๆต้องรับรถในวันต่อไปแทน เพราะฉะนั้น อย่าชวนช่างคุยจนเลยเถิด ยกเว้นจะจีบช่างเป็นแฟน

แต่ช่างบางคนหน้าไม่รับแขก ยืนดูจะเกิดอาการ"บังมุม"จนเราต้องชะโงก ถามอะไรเข้าจะมีอาการถอนใจก่อนนิดนึงแล้วตอบอย่างเสียไม่ได้ ถามมากๆเข้าอาจจะมีอาการเม้งแตก ถึงขั้น"มึ...เอาไปซ่อมที่อื่นเลยไป ไป๊" ก้อมี เพราะฉะนั้น จะยืนดูรึไม่ ดูหน้าช่างซะก่อน

ในเมืองนอกอย่างอเมริกานั้น อู่ว่อมรถจนถึงศูนย์บริการมักจะไม่อนุญาตให้ลูกค้าเข้าไปเพ่นพ่านในบริเวณทำงาน เพราะประกันสังคมที่เขาทำไว้นั้นมันครอบคลุมเฉพาะลูกจ้าง ลูกค้านั้นเป็นคนนอก ถ้าปล่อยเดินเซ่อซ่าเข้าไปเอาหัวชน hoist ยกรถหัวแตกเข้า จะโดนฟ้องเอาง่ายๆ ถึงแม้ว่าความเซ่อนั้นจะเป็นของลูกค้าก้อตาม โดนฟ้องข้อหาปล่อยให้ลูกค้าเดินเซ่อโดยไม่เตือน......สบายไป ศูนย์บริการในบ้านเราก้อเป็นแบบนั้น แต่บ้านเราไม่ฟ้องกันเป็นบ้าเป็นหลังเหมือนในอเมริกา บางทีลูกค้าก้อเข้าไปเดินเซ่อซ่าได้

แนะนำอย่างนึง เวลาเอารถเข้าอู่ ไม่ว่าด้วยอาการอะไรก้อแล้วแต่ อย่าขึ้นประโยคว่า "พี่ๆ รถเป็นอะไรไม่รู้ อยู่ๆมันก้อ....." เพราะถ้าเราบอกไม่รู้ปั๊บ ช่างจะยกขวานทันที......... ???....ได้โอกาสฟันไงครับพี่น้อง ในเมื่อไม่รู้ก้อแสดงว่านัวได้ จำไว้ ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #6 on: August 28, 2007, 07:13:10 pm »
Looking = Free
Ask questions = $20 extra
Tell Mechanic what to do = $50 extra
Take it apart and can't put it back and want us to fix it = double $$

ชอบอันนี้มากมาย ฮ่าๆ

ผมชอบศัพท์ใหม่ของคุณ Mokan นะ เช่นคำว่า ตุ่ย เม้งแตก ฮ่าๆ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
« Reply #7 on: August 28, 2007, 10:36:49 pm »
เม้งแตก=วีนแตก ? รึปล่าวหว่า  ???

« Reply #8 on: August 29, 2007, 08:23:57 am »
วันนี้พี่Mokanมาแปลกแฮะ

วัยรุ่นมาเชียว

;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #9 on: August 29, 2007, 08:38:27 pm »
 อ๋อ....เม้งแตกเข้าใจนะครับ...

แต่ตุ่ยต้องถามพี่ตุลครับ เคยเห็นพาแฟนไปงานแข่งรถแล้วรีบกลับ สงสัยกล่องจะตุ่ยนะครับเลยตัดก่อนถึงเรดไลน์

แล้วกล่องพี่ตุลนี่ตัดข้ามทวีบรึเปล่าวครับ?  :o

« Reply #10 on: August 30, 2007, 06:53:31 am »
อ๋อ....เม้งแตกเข้าใจนะครับ...

แต่ตุ่ยต้องถามพี่ตุลครับ เคยเห็นพาแฟนไปงานแข่งรถแล้วรีบกลับ สงสัยกล่องจะตุ่ยนะครับเลยตัดก่อนถึงเรดไลน์

แล้วกล่องพี่ตุลนี่ตัดข้ามทวีบรึเปล่าวครับ?  :o

อย่าอ้างถึงเลยครับ อย่าว่าแต่ไปสนามเลยครับ ไปเล่นบีบีก็ตัด ไปกินข้าว(เหล้า)กับเพื่อนก็ตัด ขี่มอไซค์ก็ตัด งานนี้สงสัยต้องลองหาPiggybagมาพ่วงบ้าง แต่อันนี้ถ้ากล่องหลักDetect เจอตัดหัวทิ่มแน่ ยังพอโชคดีที่ผ่านๆมายังไม่เจอ

;D ;D ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #11 on: August 30, 2007, 08:25:20 pm »
อาการ "กล่องตุ่ย" ของตุลย์ แก้ได้ไม่ยากครับ เริ่มดังนี้

- หากล่องพ่วงมาลองก่อน (อันนี้ถูกสุด) ถ้าไม่แมทช์ ก็ลองถอดกล่อง(ตุ่ย) อันเดิมออก แล้ววิ่งกล่องพ่วงใบใหม่อย่างเดียว ลองดู ถ้าวิ่งดีไม่ตุ่ย ก็โอเค เราจะได้รู้ว่าเป็นที่่กล่อง (อย่าทิ้งกล่องเดิมที่มันตุ่ยนานนัก ถ้ายังชอบกล่องเก่าอยู่)
- รีเซทกล่องตุ่ย ถอดขั้วแบตฯ ออก ทิ้งไว้สัก 1 นาที ต่อขั้วแบตฯใหม่ บิดสวิทช์กุญแจสองแก๊กให้ไฟหน้าปัดขึ้น เท้าซ้ายเหยียบเบรกสุดค้างไว้ เท้าขวากดคันเร่งสุดค้างไว้ รอสองวิ ยกเท้าทั้งสองออก ปิดสวิทช์กุญแจ แล้วลองสตาร์ทดู ถ้าโชคดี กล่องอาจหายตุ่ย
- วิธีแก้กล่องตุ่ยตบ เอ๊ะ ตัดแบบหัวทิ่มคือ ต้องพกกล่องสำรองไว้อีกใบ พอใบนี้ตัด ก็สับสวิทช์วิ่งอีกกล่องแทน ทำแบบรถ 180SX ผม จะได้ไหมที่มันมีอยู่สองกล่อง สลับกันวิ่งได้เลย

สุดท้าย ตุลย์อาจเลือกวิธีที่ประณีประนอมกล่อง โดยขับมันแบบตุ่ยๆ ไปนี้แหละ ปรับตัวเข้ากับกล่อง แล้วมันจะไม่ค่อยตุ่ย เช่น พอรู้ว่าลากถึงใกล้ๆ เรดไลน์ เราก็ยกก่อน ถอนก่อน ก่อนมันจะตุ่ย ทำบ่อยๆ เข้า กล่องจะเริ่มชิน และเรียนรู้ผู้ขับ กล่องจะปรับค่าอัตโนมัติว่าเราชอบวิ่งแบบไหน กดอย่างไร สาดแรงแค่ไหน นอกจากกล่องจะไม่ตุ่ยแล้ว ยังจะชดเชยน้ำมันให้กรณีเรากระแทกคันเร่งหนักๆ อีกด้วย

ปล หากเจอกล่องระบบเก่าๆ ตุ่ยไม่เลิก ตุ่ยถาวร อันนี้ซวยไปครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #12 on: September 04, 2007, 12:08:09 pm »
สุดท้าย ตุลย์อาจเลือกวิธีที่ประณีประนอมกล่อง โดยขับมันแบบตุ่ยๆ ไปนี้แหละ ปรับตัวเข้ากับกล่อง แล้วมันจะไม่ค่อยตุ่ย เช่น พอรู้ว่าลากถึงใกล้ๆ เรดไลน์ เราก็ยกก่อน ถอนก่อน ก่อนมันจะตุ่ย ทำบ่อยๆ เข้า กล่องจะเริ่มชิน และเรียนรู้ผู้ขับ กล่องจะปรับค่าอัตโนมัติว่าเราชอบวิ่งแบบไหน กดอย่างไร สาดแรงแค่ไหน นอกจากกล่องจะไม่ตุ่ยแล้ว ยังจะชดเชยน้ำมันให้กรณีเรากระแทกคันเร่งหนักๆ อีกด้วย

ปล หากเจอกล่องระบบเก่าๆ ตุ่ยไม่เลิก ตุ่ยถาวร อันนี้ซวยไปครับ

ตอนนี้ใช้วิธีนี้อยู่ พอดีเคยพยายามจะหลอกสัญญานก่อนจะส่งถึงกล่องแล้ว แต่กล่องผมค่อนข้างจะอัจฉริยะ

เลยหลอกไม่ได้โดนตัดก่อนตลอด ตอนนี้เลยใช้วิธีกดเนียนๆเอาค่อยๆกดแบ่งรอบไว้กดวันอื่นบ้างกดหมดเดี๋ยวกล่องตบ  ;D

« Reply #13 on: September 05, 2007, 07:16:17 am »
กำลังคิดว่าจะลองหากล่องพ่วงดูครับ แต่กล่องที่นี่ส่วนใหญ่จะใช้โค๊ทไม่เหมือนกัน เห็นกล่องโหงวเฮ้งดีๆหลายใบอยู่ แต่รู้สึกว่าSoftware จะเขียนมาคนละภาษาครับ ส่วนพวกกล่องภาษาเดียวกันเนี่ยส่วนใหญ่จะติดเครื่องมาครับ เค้าไม่ค่อยยอมแยกเท่าไหร่

;D

ท่าทางจะต้องวิ่งกล่องเดิมนี่แหละครับ แต่ต้องระวังเรื่องร้อน วิ่งทางไกลๆ กับเวลาส่งAssessment อันนั้นจะตัดง่ายหน่อยครับ ต้องจอดไว้เฉยๆ อาศัยเดินหรือขึ้นรถเมล์เอาครับ

;D ;D

เอเท่าที่อ่านๆมาเนี่ยรู้ศึกจะมีประสพปการณ์การพ่วงกล่อง หรือสับกล่องกันหลายคนอยู่นะครับ ยังรอท่านเทพจูน(น้อง น.)มาตอบอีกคน

;D ;D ;D

« Reply #14 on: September 05, 2007, 03:22:25 pm »
 คนนั้นเค้าใช้กล่องเดิมครับ พ่วงไม่ได้ครับ เพราะกล่องเค้าตัดทีตัดถึง"โคน" ( แล้วโยนให้เป็ดกิน)